HELVETIC VAPE: Budaddiyar wasiƙa zuwa ga Hukumar Kare Sigari ta Tarayya.

HELVETIC VAPE: Budaddiyar wasiƙa zuwa ga Hukumar Kare Sigari ta Tarayya.

Ƙungiyar Swiss Helvetic Vape ya so ya mayar da martani ga Sabunta Matsayin Hukumar Shawarar Kayan Kayan Vaping mai kwanan watan Satumba 22 ta hanyar aika budaddiyar wasika zuwa ga Ms. Meier-Schatz, Shugabar Hukumar Yaki da Shan Sigari (CFPT).

Lausanne, Oktoba 7, 2016

Madam,

Ƙungiyarmu ta lura da sha'awar sabunta matsayin hukumar ba da shawara kan samfuran vaping kwanan wata 22 ga Satumba. Ka'idar haɗari da raguwar cutarwa muhimmin ginshiƙi ne na manufofin jaraba. Duk da haka, kun yi watsi da shi a cikin bayanin matsayin ku ta hanyar la'akari da ka'idoji guda uku kawai: ka'idar gaskiya, ka'idar rigakafi da ka'idar rigakafi. Koyaya, masu amfani da nicotine (~ 25% na yawan jama'ar Switzerland) suna biyan farashi mai nauyi sosai saboda mafi yaɗuwar nau'in shan nicotine da ake samu shine taba mai ƙonewa. Duk da yake akwai ƙananan hanyoyin amfani da haɗari amma har yanzu ana hana tallan da su a Switzerland ba tare da tushe ta gwamnatin tarayya ba.

Manta, son rai ko a'a, na wannan ka'ida na haɗari da raguwar cutarwa, wanda ya tabbatar da kansa a fagage da yawa, yana nuna ƙwarin gwiwar kwamitin ku don ƙaddamar da manufar ƙauracewa mara gaskiya, ba tare da la'akari da masu amfani da nicotine ba. Ya kamata a tuna a nan cewa nicotine a cikin kanta yana ba da ƙarancin bayanin haɗari ga lafiyar mai amfani. Matsalar ita ce konewar taba. Baya ga rashin yin la'akari da wannan muhimmiyar ka'ida, maganganun da aka bayar akan ka'idoji guda uku kawai waɗanda suke da sha'awar CFPT ba su da tabbas.

Bari mu fara ɗaukar ainihin ƙa'idar, shan nicotine gaskiya ce ta yaɗu sosai kuma yawancin masu amfani da nicotine suna bayyana cewa suna cinye shi don jin daɗi. Yin tunanin kawo ƙarshen shan nicotine kamar yaudara ne da banza kamar ƙoƙarin kawo ƙarshen shan wasu abubuwa. Ƙa'idar gaskiya don haka tana buƙatar haɓaka mafi ƙarancin yanayin amfani da nicotine na nishaɗi waɗanda ke da ikon yin gasa da samfuran taba masu ƙonewa a kasuwa. Domin idan da gaske akwai gaskiyar da ba za a iya gujewa ba, ita ce kasuwa. Asarar kason kasuwa ne kawai zai iya sa masana'antar taba ta canza kuma ta haka ne za a shirya don nan gaba ba tare da samfuran taba masu ƙonewa ba. Gaskiyar ita ce, duk madaidaicin haɗarin, a cikin matsakaici ko na dogon lokaci, da ke da alaƙa da amfani da samfuran vaping, a kowane hali ya fi ƙasa da sanannen haɗarin shan taba.

Sa'an nan ka'idar rigakafin ba ta iyakance ga gaya wa jama'a a hankali kada su fara ba kuma su daina shan taba don kare matasa da masu shan taba. Rigakafin cututtukan da ba sa yaduwa, babban ɓangaren wanda ke haifar da amfani da kayan sigari mai ƙonewa, zai buƙaci ilimi, mutuntawa kuma ba tare da ƙarya ba, na yawan masu amfani da nicotine akan hanyoyin amfani da ƙananan haɗari. Bugu da kari, masu amfani dole ne su shiga cikin wannan tsari domin a kara yawan iyawarsa idan aka kwatanta da saukin umarnin da aka yi amfani da shi har yanzu a cikin rigakafin. Bayani mai haske da gaskiya ga jama'a, gami da matasa, kan rage kasada da illolin da ke tattare da shan nicotine, a cikin kansa, matakin rigakafi ne. Da'awar cewa samfuran vaping suna ba da sauƙin samun damar shan taba gaba ɗaya maras tushe kuma mara tushe. Babu wani bincike da ya iya nuna wannan lamarin har yau. Akasin haka, }asashen da ake samun vaping a shirye, sun ga yawan shan sigari na matasa ya ragu a cikin 'yan shekarun nan. Don haka da alama ya fi shiga cikin rigakafi ta hanyar zama hanyar fita da guje wa shan taba, har ma ga matasa.

A ƙarshe, ƙa'idar yin taka tsantsan, kuma, waɗanda ba sa shan taba ba ne kawai suke ganin sun cancanci wannan ƙa'idar a cewar kwamitin ku. Dole ne kuma a kiyaye masu amfani da Nicotine, ba a kan kansu ba, amma a kan ƙa'idodin gwamnatin tarayya marasa tsari. Wasu masu amfani da nicotine yanzu ba masu shan taba ba ne; waɗannan masu amfani sun yi amfani da ƙa'idar taka tsantsan ga kansu ta hanyar juya zuwa hanyoyin shan nicotine na nishaɗi waɗanda ba su da haɗari fiye da shan taba don lafiyarsu da na waɗanda ke kewaye da su. Sun yi hakan ba godiya ga gwamnati ba amma duk da gwamnatin. Ka'idar yin taka tsantsan za ta buƙaci a dakatar da siyar da samfuran mafi haɗari nan da nan don neman samfuran da ba su da haɗari. Switzerland tana yin akasin haka. Ya dogara ne akan labarin ƙa'idar akan kayan abinci da abubuwan yau da kullun (ODALOUs) waɗanda samfuran taba da samfuran vaping ke ƙarƙashinsu. Amma samfuran vaping kawai waɗanda ke ɗauke da nicotine, waɗanda ba su da haɗari, an hana su sayarwa, ba kayan taba da ke ɗauke da nicotine ba. Dalilan wannan zaɓin har yanzu ba a bayyana ba, amma tasirin ya bayyana a sarari: an kare kasuwar Switzerland don samfuran taba masu ƙonewa.

Babi na biyu na bayanin kwamitin ku kan “yanayin bincike a halin yanzu” ya ƙunshi kurakurai da yawa, gajerun hanyoyi masu ɓarna, kusanta da ragi wanda dole ne a ƙara shafuka da yawa a cikin wannan wasiƙar don gyara komai. Wannan aikin bai cancanci hukumar ba da shawara ta tarayya ba. A bayyane yake membobin kwamitin ku ba su da masaniya sosai ko kuma suna da tasiri a cikin akida. Ƙungiyar Helvetic Vape ba za ta iya yin abubuwa da yawa a kan son zuciya ba amma da farin ciki tana ba da damar sanar da membobin kwamitin ku yadda ya kamata game da vaping, shan nicotine da haɗari da rage cutarwa.

Shawarwari na babi na uku kamar sauran rubutu ne, babu hangen nesa na gaba, babu wani sabon tsari, amma kawai bayyanar da tsoro mara tushe. Abinda kawai tabbatacce shine abin da alama ya zama daidaitawa na hukumar ku tare da ra'ayin Hukumar Tsaron Jama'a da Lafiyar Jama'a na Majalisar Jihohi (CSSS-E): samfuran vaping dole ne su kasance ƙarƙashin takamaiman ƙa'idodi; ware daga yiwu doka a kan kayayyakin taba?

Game da ƙa'idodin samfurin vaping, ba mu jira shawarwarin hukumar ku ba. Helvetic Vape yana taka rawa sosai a cikin tsarin daidaita daidaiton duniya (CEN da ISO) don waɗannan samfuran tsawon shekara guda da rabi, a cikin kwamitocin fasaha da kuma tsakanin ƙungiyoyin aiki a matsayin ƙwararrun masu wakiltar masu siye. Ƙungiyar Kasuwancin Vape ta Swiss (SVTA) kuma tana shiga. Amma dole ne mu lura da rashi na ƙungiyoyi masu kira don ƙarin aminci a cikin samfuran vaping.

Game da Dokar Shan Sigari da ƙarin ƙa'idodin Cantonal, yi haƙuri don saba muku, ba su shafi samfuran vaping ba. Ta yaya rubutun kan hayakin taba zai iya shafan kayayyakin da ba su da taba da kuma masu shan taba? Babu shakka kuna so a yi amfani da waɗannan rubutun nan da nan don yin vaping, amma hakan ba zai faru ba tare da gyara na majalisa ba.

Kwamitin ku ya sake tabbatar da hujjar sa mara tushe kan tasirin ƙofa daga vaping zuwa shan taba a tsakanin matasa don ba da hujjar dakatar da tallace-tallacen samfuran vaping gabaɗaya. Yayin da haramcin tallace-tallace yana da sauƙin barata don samfurori masu guba kamar taba mai ƙonewa, rashin hankali ne ga haɗari da kayan aikin rage cutarwa. Tabbas, tallace-tallace na iya fadawa cikin laifuffukan da ba su dace ba, amma tallace-tallace kuma na iya shawo kan yawancin masu amfani da nicotine, ciki har da matasa, don canza yanayin shan su kuma wannan ba tare da kashe jihar komai ba. Tsarin talla don tallafawa samfuran vaping yana da fa'ida ga lafiyar jama'a fiye da haramcin wauta.

Rahoton na WHO da kuka ambata ya tsufa (2009), shekaru bakwai a cikin irin wannan sashe mai saurin canzawa, wani rami ne. An gudanar da dubban nazarin kimiyya a wannan lokacin kuma samfuran vaping a kasuwa a yau ba su da alaƙa da samfuran 2009. Ina ba ku shawara maimakon ku karanta rahoton a hankali daga Kwalejin Likitoci na Royal, Nicotine ba tare da hayaki ba: Taba Rage cutarwa, wanda aka buga a cikin Afrilu 2016. Babu shakka rahoton 2015 daga Kiwon Lafiyar Jama'a na Ingila ma babban tushen bayanai ne, amma duk abin da kuka koya daga ciki shi ne takaddamar da wani edita da aka buga ba tare da sunansa ba a cikin Lancet. Marubucin, wanda aka samo, yanzu shine batun binciken gudanarwa don yin zanga-zanga da batanci. Abin sha'awa shine, Kwalejin Likitoci ta Royal ta tabbatar da kimar Kiwon Lafiyar Jama'a ta Ingila game da haɗarin ɗanɗanowar samfuran idan aka kwatanta da sigari. Duk wani ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun kiwon lafiya yakamata ya ba da shawarar shayarwa ga masu shan taba tare da zaɓin dainawa. Magungunan dakatarwa, waɗanda ke kan kasuwa sama da shekaru 40, sun nuna rashin tasirin su.

Game da iyakar shekarun siyan samfuran vaping, yana da daraja tunani kaɗan fiye da yadda kuke yi. Masu shan taba sigari da ke ƙasa da shekara 18, kuma akwai rashin alheri da yawa daga cikinsu, suma suna da haƙƙin rage haɗari da cutarwa. Ya kamata su sami damar yin amfani da samfuran da ba su da haɗari fiye da sigari kuma zuwa kyakkyawan bayanin rage haɗari don samun damar yin zaɓin da ba a sani ba. Shawarar ku ta samfuran da ke ɗauke da nicotine kawai, menene game da samfuran da ba tare da nicotine ba? Ya kamata a tuna cewa kididdigar da ake da ita, gami da a Switzerland, ta nuna cewa matasa suna yin gwajin vaping ba tare da nicotine ba. Wannan gwajin ba tare da nicotine ba yana yiwuwa ya kare matasa daga shan taba. Sigari koyaushe yana ɗauke da nicotine da ƙari don haɓaka yuwuwarsu ta jaraba, don haka duk wani gwaji yana ɗaukar babban haɗarin jaraba. Ana iya samun gogewa ba tare da nicotine ba har ma da nicotine haɗarin jaraba ya yi ƙasa da na sigari.

Harajin da ake sakawa kan taba mai ƙonewa, nau'in shan nicotine mafi haɗari, ya isa a ba da kuɗin bincike kan nau'ikan sha masu ƙarancin haɗari. Bayar da shawarar haraji a kan vasa samfuran da suka yi daidai da na kan kayayyakin taba bai dace ba. Abin farin ciki, majalisa ta fi hankali a cikin 2011 lokacin da ta keɓe waɗannan samfuran daga harajin taba. Yana da matukar mahimmanci a kiyaye bambance-bambancen farashi mai ƙarfi tsakanin samfuran masu guba da samfuran ƙarancin haɗari don haɓaka canjin yanayin amfani tsakanin masu amfani da nicotine.

A matsayinmu na ƙungiyar mabukaci, a fili muna damuwa da ingancin ruwan vaping. Wani ɓangare na maganin ya ta'allaka ne a cikin haɓaka ƙa'idodi masu inganci, waɗanda muka riga muka shiga ciki. Har ila yau, muna goyon bayan ƙarin sarrafawa ta jihar. Amma idan aka yi la’akari da ƙa’idodin ƙa’idojin da ake amfani da su a halin yanzu waɗanda ke tilasta masu amfani da nicotine yin odar abubuwan da suke amfani da su a ƙasashen waje, don siyan ruwansu a kasuwar baƙar fata ko kuma su kera nasu ruwan da kansu, ta yaya za a iya samar da ingantaccen sarrafawa don kare masu amfani?

A ƙarshe, ba a sabunta wurin ku ba bisa sabbin bayanan bincike. Al'ummar Swiss na da hakkin share bayanai marasa son zuciya daga cibiyoyinta. Amma game da batun vaping, hukumarku, ko Ofishin Kiwon Lafiyar Jama'a na Tarayya (OFSP), ko Ofishin Tsaron Abinci da Harkokin Dabbobi (OSAV) ba su bayar da ingantaccen bayani ba. Yana da illa sosai. Kuma don Allah fara duba gaba. Akwai zaɓuɓɓuka, gami da rigakafi et rage haɗarin haɗari da cutarwa, cikin girmamawa gami da masu amfani da ikon su na kula da lafiyar su, wanda zai iya rage yawan yawan shan taba da sauri a Switzerland. Ba'a jinkirin da ya haifar da mummunan halin da ake ciki a halin yanzu dole ne ya ƙare don neman lafiyar jama'a.

Ina fatan wannan wasiƙar za ta fara kawo sauyi a cikin kwamitin ku, kuma ina yi muku, Madam, gaisuwa ta.

Olivier Theraulaz ne adam wata
Shugaban kungiyar

source : Helvetic Vape

Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa

Game da Marubucin

Babban Editan Vapoteurs.net, gidan yanar gizon vape labarai. Alƙawari ga duniyar vaping tun 2014, Ina aiki kowace rana don tabbatar da cewa an sanar da duk masu vaping da masu shan taba.