NAZARI: Abubuwan dandano da ake amfani da su don vaping na iya ƙara haɗarin cututtukan zuciya

NAZARI: Abubuwan dandano da ake amfani da su don vaping na iya ƙara haɗarin cututtukan zuciya

Wani sabon bincike da masu bincike suka yi a cibiyar Stanford University School of Medicine yayi iƙirarin cewa wasu kayan ƙanshin da ake amfani da su don e-ruwa na iya ƙara haɗarin cututtukan zuciya lokacin da aka shaka. Tabbacin da zai iya zama kamar mara lahani ko ma da ban mamaki amma wanda zai iya samun mahimmanci a zaɓin dokoki na gaba game da vaping, musamman a Amurka.


“E-CIGARETTE BA KYAUTA BANE DOMIN SIGARA DA AKE CINWA! " 


Masana kimiyya sun yi nazarin tasirin e-ruwa akan sel da ake kira endothelial cells da ke layi a cikin tasoshin jini. Sun gano cewa, lokacin da aka yi al'ada a cikin dakin gwaje-gwaje, ƙwayoyin endothelial da aka fallasa ga e-ruwa ba su da tasiri kuma suna nuna karuwa mai yawa a cikin matakin kwayoyin da ke inganta lalacewar DNA kuma saboda haka mutuwar tantanin halitta. Waɗannan sel ɗin kuma ba za su iya yin ƙaura ta cikin jiki ba kuma su shiga cikin warkar da rauni.

A cewar masu binciken, tsananin lalacewar zai bambanta bisa ga kamshi: kirfa et menthol sune wadanda aka tabbatar suna da illa musamman.

« Har zuwa yanzu, ba mu da bayanai kan yadda waɗannan e-ruwa suka shafi ƙwayoyin endothelial. ", ya bayyana Farfesa Joseph Wu daga Stanford Cardiovascular Institute. " Wannan binciken ya nuna cewa sigari na e-cigare ba shine amintaccen madadin sigari na yau da kullun ba. Lokacin da muka fallasa sel zuwa dandano daban-daban guda shida na ruwa mai ɗauke da matakan nicotine daban-daban, mun ga babban lalacewa. Kwayoyin ba su da tasiri a al'ada, kuma sun fara nuna alamun rashin aiki. Koyaya, an san ƙwayoyin endothelial suna taka muhimmiyar rawa a cikin lafiyar zuciya da jijiyoyin jini. 
Ko da yake wasu bincike sun nuna hakan sigari na lantarki suna haifar da ƙarancin carcinogen ga masu amfani fiye da sigari na yau da kullun, mai yiwuwa rage haɗarin cutar kansa, tasirin amfani da su akan lafiyar jijiyoyin jini ba a sani ba.

"Yanzu mun san cewa suna iya samun wasu sakamako masu guba akan aikin jijiyoyin jini. - Farfesa Joseph Wu

A kan batun, da Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararru ta Faransa yana cewa a aikace, Ba mu san da kyau illar e-cigare akan matakin na zuciya da jijiyoyin jini ba. Abin da ya tabbata shi ne cewa taba yana karuwa platelet reactivity. Wato yana inganta samuwar gudan jini a cikin jini kuma yana inganta faruwar bugun zuciya. Ba a sani ba idan sigari na e-cigare yana da tasirin zuciya iri ɗaya, babu wani karatu akan batun. »
Masu bincike sunyi nazarin tasirin abubuwan dandano na ruwa daban-daban: 'ya'yan itace, taba, caramel mai dadi da taba vanilla, butterscotch mai dadi, kirfa da menthol, tare da matakan nicotine daban-daban akan kwayoyin endothelial. Bayan tasirin cinnamon da menthol, sun gano cewa caramel da vanilla e-liquids suma sun rushe ci gaban su, amma ta hanyar da ba ta da tsanani. " Wasu daga cikin tasirin bayyanar e-ruwa sun dogara ne akan tattarawar nicotine amma wasu kamar raguwar iyawar tantanin halitta sun kasance masu zaman kansu, suna ba da shawarar haɗakar tasirin nicotine da dandano. "in ji masu binciken.

A ƙarshe, na ƙarshe ya kwatanta matakan nicotine a cikin jinin mutanen da suka "vaped" tare da mutanen da suka sha taba sigari na gargajiya. Sun gano cewa adadin nicotine a cikin jini ya yi kama da juna tsakanin ƙungiyoyin biyu bayan shan taba na mintuna 10 akai-akai.

« Lokacin da kuke shan taba sigari na gargajiya, kuna da ra'ayin yawan sigari da kuke sha ", in ji Farfesa Wu." Amma tare da e-cigare, yana da sauƙi don fallasa kanku mafi girman matakin nicotine a cikin ɗan gajeren lokaci. Kuma yanzu mun san cewa suna iya samun wasu sakamako masu guba akan aikin jijiyoyin jini. »

Don haka ƙungiyar masana kimiyya ta gayyaci masu amfani da sigari ta e-cigare da su yi amfani da su da saninsu, sanin cewa sinadarai na iya yawo a jikinsu da cutar da lafiyar jijiyoyin jini.

source : Santemagazine.fr/

Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa

Game da Marubucin

Ina sha'awar aikin jarida, na yanke shawarar shiga cikin ma'aikatan edita na Vapoteurs.net a cikin 2017 domin in yi hulɗa da labaran vape a Arewacin Amurka (Kanada, Amurka).