NEW ZEALAND: Ƙuntatawa na samar da vaping cikin lahani ga yaƙi da shan taba

NEW ZEALAND: Ƙuntatawa na samar da vaping cikin lahani ga yaƙi da shan taba

A New Zealand, daFarashin AVCA (Tallafin Al'umma Aotearoa Vapers) A halin yanzu yana yaƙi da sabuwar dokar "Smokefree" wacce za ta iya hana samar da kayan aikin vaping da yin aiki da hana shan taba a cikin ƙasar.


Kudi mai iyakacin iyaka da wadata da siyar da VAPING!


Nancy Loucas, darekta naTallafin Al'umma Aotearoa Vapers (AVCA) yana da cikakken ra'ayi ga 'yan majalisar New Zealand game da lissafin shan taba a nan gaba. Ta ce: " 'Yan majalisar da ke son samun muhallin 'kyakkyawan shan taba' nan da shekara ta 2025 suna bukatar yin magana idan har muna son ci gaba da kawar da shan taba. Yanzu dama ce tasu, domin abin takaici kwamitin da aka zaba na kiwon lafiya bai saurara ba ".

Kalaman nasa na zuwa ne a daidai lokacin da kudirin gyaran muhalli da kayayyakin da ake sarrafa hayaki (Vaping) ke fuskantar karatu na biyu a majalisar, bayan da kwamitin zaben lafiya ya gabatar da rahotonsa makonni biyu da suka gabata.

«'Yan majalisar takwas da ke cikin kwamitin da aka zabo sun bayyana sun shiga cikin shirin kuma sun canza aikin kadan bayan bayanan kwararru da masu amfani. Yanzu ya rage ga sauran ‘yan majalisar 112 su yi wa jama’a zabin da ya dace. Jama'a sun yi magana da babbar murya, masana sun yi iƙirarin cewa zaɓi da samun damar yin amfani da samfuran vaping yana da matuƙar mahimmanci ga nasarar dakatar da shan sigari. ", in ji ta.

Darektan AVCA ta ce ta yi matukar takaicin yadda gwamnati ke neman takaita siyar da kayayyakin abinci mai dadi 3 zuwa shagunan sayar da kayayyaki da kuma kan layi.

« A bayyane yake cewa ana yanke shawara a nan ba tare da cikakkiyar fahimtar yadda mahimmancin zaɓin vaping da samun dama ba shine cimma burin ƙasar da ba ta da hayaki nan da 2025. »

AVCA ta yi imanin cewa nasarar manufofin jama'a za ta tabbatar da samun fa'ida da wadatar abubuwan ɗanɗano don lalata samfuran fiye da shagunan musamman. A cewar AVCA akwai buƙatar yin tsari pragmatic da ma'auni wanda ke ba da damar yin aiki tare da raguwar samfuran haɗari ta hanya madaidaiciya bisa ga shaidar kimiyya da gaskiya.

«Manya suna son dandano bayan taba, mint da menthol. Abubuwan dandano suna da mahimmanci ga masu shan taba su daina shan taba. Dole ne 'yan majalisar su fahimci cewa sauran abubuwan da jama'a suka gabatar sun kasance masu rinjaye don goyon bayan ƙa'idar da ta dace da haɗari. »

A cewar Nancy Loucas, an yi watsi da roko na masu neman izinin. Bugu da ƙari, ƙaddamarwa da tsarin ji an yanke shi da ƙarancin matsayi ga ƙasar da ke da alfahari sosai a cikin aiwatar da manufofin kiwon lafiyar jama'a.

«A matsayin masu amfani, muna goyan bayan manyan samfuran samfura da tsauraran tilasta R18. Koyaya, ba za mu iya zama ba kawai mu ga samun damar irin wannan ingantaccen kayan aikin daina shan taba yana da rauni sosai ta ƙin yarda da shaida da ra'ayoyin ƙwararru waɗanda ke tabbatar da abin da masu amfani suka rigaya suka sani kuma suka dandana. Idan majalisar ba ta sake gyara wannan kudiri ba, da rashin alheri muna fuskantar barazanar kara yawan shan taba.", in ji Nancy Loucas.

Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa

Game da Marubucin

Ina sha'awar aikin jarida, na yanke shawarar shiga cikin ma'aikatan edita na Vapoteurs.net a cikin 2017 domin in yi hulɗa da labaran vape a Arewacin Amurka (Kanada, Amurka).