SWITZERLAND: Amfani da e-cigare ya tsaya cak a cikin 2015

SWITZERLAND: Amfani da e-cigare ya tsaya cak a cikin 2015

A bara, 14% na mutanen Switzerland masu shekaru 15 da haihuwa sun ce sun yi amfani da e-cigare akalla sau ɗaya a rayuwarsu, daidai da na 2014. sun fi dacewa su gwada samfurin.

Tsakanin kusan kashi ɗaya cikin huɗu da kashi uku na mutanen da ke ƙasa da 35 sun riga sun “vave” aƙalla sau ɗaya. Sigari na e-cigare yana jan hankalin fiye da kashi ɗaya cikin huɗu na mutane a horo da kashi biyar na Swiss masu magana da Faransanci.
A kwatanta, game da 12% na masu jin Jamusanci sun yi ƙoƙarin vaping aƙalla sau ɗaya. Wannan shi ne abin da sa ido na Swiss game da jaraba da Addiction Switzerland ya bayyana a ranar Litinin.

Sigari na lantarki yana haifar da ƙarin sha'awar maza: su ne 16,3% sun yi amfani da shi akalla sau ɗaya, idan aka kwatanta da 11,7% na mata. Ba abin mamaki ba, gwaji tare da vaping yana damuwa da ƙarin masu shan taba, watau kusan 38% na masu shan taba yau da kullun da kuma kusan 30% masu shan taba lokaci-lokaci.


a hankaliMasu shan taba kuma


Koyaya, samfurin kuma yana jan hankalin masu shan sigari. Don haka, kadan fiye da kashi 10% na tsoffin masu shan taba sun riga sun vape aƙalla sau ɗaya kuma mutanen da ba su taɓa shan taba ba kusan kusan. 5% don gwada e-cigare.

Bayan karuwa mai yawa tsakanin 2013 da 2014, sigari na lantarki ya sami koma baya a amfani da shi, in ji Addiction Suisse. A cikin 2013, kawai 6,7% na yawan jama'a sun gwada shi.

Kullum, 0,3% na yawan jama'a masu shekaru 15 suna amfani da e-cigare. Wannan ƙimar ita ce 0,7% game da amfani da mako-mako. THE Shekaru 25-34 kuma Shekaru 55-64 wakiltar ƙungiyoyin shekarun da abin ya shafa don vape kullum.


Da dandanotsage-swiss-tuta


A cewar binciken, kusan 35% sun bayyana cewa sun yi amfani da sigari na lantarki don ragewa da daina shan taba. Haka adadin ya ce koma ga vaping da ɗanɗano.

Kusa 27% so a rage yawan amfani ba tare da son zubar da taba ba. Kashi ɗaya yana kiran sha'awar gwada samfurin da tsammanin buƙatar taba. A ƙarshe, kawai a ƙasa da kwata vaped don kada a sake fara shan taba.

An gudanar da binciken ne a madadin Ofishin Kiwon Lafiyar Jama'a na Tarayya (OFSP) tare da 5252 mutane, hira tsakanin Yuli da Disamba 2015.


An haramta talla


genewa-2Ƙungiyar Lung Swiss tana maraba da tabarbarewar sigari na lantarki. A gareta, amaimakon a gefe sabon abu"Wanda ya shafi masu shan taba sigari, in ji ta a cikin wata sanarwar manema labarai ranar Litinin. Ta ba da shawara a kan hakan, duk da haka, saboda sakamakon lafiyar da ke daɗe wanda har yanzu ba a sani ba. Bugu da ƙari, ta ga yana da shakku cewa sigari na e-cigare yana taimakawa wajen daina shan taba.

Ƙungiyar ta yi kira da a dakatar da tallace-tallace gabaɗaya da ayyukan ci gaba na e-cigare. A cewarta, matasa sun fi fama da rauni, saboda suna son gwada samfurin, wanda ke da arha idan aka kwatanta da tabar kuma yana sauƙaƙe samun damar shan taba.


Kashi na jayayya


Majalisar Tarayya tana son taƙaita nau'ikan tallace-tallace waɗanda ke da sauƙin isa ga yara da matasa. Sannan za a haramta tallata kayan sigari ta hanyar fosta, a gidajen sinima, a rubuce-rubucen jaridu da kuma kan kafofin watsa labarai na lantarki.

Majalisar Jihohi ta yi adawa da takunkumin talla. Ya yanke shawarar a watan Yuni ya aika da fayil ɗin zuwa ga gwamnati. Idan kasa ta daidaita kanta da Majalisar Cantons ko kuma idan na baya ya tsaya kan matsayinsa, Majalisar Tarayya za ta sake duba tambayar. (at/nxp)

source : Tdg.ch

Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa
Com Ciki Kasa

Game da Marubucin

Babban Editan Vapoteurs.net, gidan yanar gizon vape labarai. Alƙawari ga duniyar vaping tun 2014, Ina aiki kowace rana don tabbatar da cewa an sanar da duk masu vaping da masu shan taba.